அரபுலகின் அமைதிக்காக போராடிய குவைத் மன்னர் உடல்நலக்குறைவால் காலமானார்..!

1990 வளைகுடாப் போருக்குப் பின்னர் ஈராக்கோடு நெருக்கமான உறவுகள் மற்றும் பிற பிராந்திய நெருக்கடிகளுக்குத் தீர்வு காண எண்ணெய் வளம் நிறைந்த நாட்டின் உயர்மட்ட தூதராக தனது பதவியை தொடங்கி குவைத்தின் ஆட்சியாளரான ஷேக் சபா அல் அஹ்மத் அல் சபா இன்று உடல்நலக்குறைவால் காலமானார். அவருக்கு வயது 91.
வயதான ஆட்சியாளர்களால் நிரம்பிய மத்திய கிழக்கில், கத்தார் மற்றும் பிற அரபு நாடுகளுக்கிடையேயான கசப்பான சர்ச்சையைத் தீர்க்க இராஜதந்திரத்தை முன்னெடுப்பதற்கான தனது முயற்சிகள் மூலம் ஷேக் சபா தனித்து நின்றார்.
ஈராக்கிய துருப்புக்களை ஆக்கிரமித்த அமெரிக்கத் தலைமையிலான போருக்குப் பின்னர் ஒரு தீவிரமான அமெரிக்க நட்பு நாடான குவைத்தில் அவரது 2006 அரியணை ஏறிய நிகழ்வு, அவரது முன்னோடியான நோய்வாய்ப்பட்ட ஷேக் சாத் அல் அப்துல்லா அல் சபாவை வெளியேற்றுவதற்கு பாராளுமன்றம் ஒருமனதாக வாக்களித்த பின்னர் வந்தது.
குவைத்தின் ஆளும் அமீர் என்ற முறையில், அவர் உள்நாட்டு அரசியல் மோதல்களுடன் போராடினார். 2011 அரபு வசந்த ஆர்ப்பாட்டங்களின் வீழ்ச்சி மற்றும் கச்சா எண்ணெய் விலைகளின் சரிவு தேசிய வரவுசெலவுத் திட்டத்தில் மெல்ல மெல்ல மெல்ல மானியங்களை குறைக்க வழிவகுத்தது.
“அவர் பழைய தலைமுறை வளைகுடா தலைவர்களை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறார். அதே சமயம் அவர் விவேகம் மற்றும் மிதமான தன்மை மற்றும் சக மன்னர்களிடையே தனிப்பட்ட உறவுகளின் முக்கியத்துவத்தை மதிப்பிட்டார்” என்று வாஷிங்டனில் உள்ள அரபு வளைகுடா நாடுகளின் நிறுவனத்தின் மூத்த குடியுரிமை அறிஞர் கிறிஸ்டின் திவான் கூறினார்.
“இன்று அதிகாரத்தை வைத்திருக்கும் இளைய மற்றும் அதிக துணிச்சலான இளம் இளவரசர்கள் காட்டிய மரியாதை அவரின் தலைமைத்துவம் குறித்து உணர்த்துகிறது” என குரானிய தொழுகையை வாசித்த பின்னர் அவரது மரணத்தை குவைத் தொலைக்காட்சி அறிவித்தது.
ஷேக் சபாவுக்குப் பிறகு அவரது சகோதரரும், பட்டத்து இளவரசருமான ஷேக் நவாஃப் அல் அஹ்மத் அல் சபா புதிய மன்னராக பதவியேற்பார் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
மற்றவர்களுக்கு அனுப்ப:

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!